Thời gian giáo viên nghỉ thai sản có ảnh hưởng đến quá trình xét đánh giá hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ?

Ngày hỏi:13/01/2020

Cho mình hỏi nếu giáo viên nghỉ thai sản vào thời điểm đầu tháng 3 (theo năm học tính từ tháng 8 của năm trước) thì giáo viên đó đi làm được 7 tháng (1 năm học 9 tháng). Trong quá trình 7 tháng đi làm giáo viên đó có thành tích đạt giáo viên giỏi cấp trường, cấp huyện.

Vậy cuối năm nhà trường xét có được xét giáo viên đó hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 25 Nghị định 56/2015/NĐ-CP quy định Tiêu chí phân loại đánh giá viên chức ở mức hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ:

      1. Viên chức không giữ chức vụ quản lý đạt được tất cả các tiêu chí sau đây thì phân loại đánh giá ở mức hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ:

      a) Có năng lực, trình độ chuyên môn, nghiệp vụ tốt, hoàn thành 100% công việc hoặc nhiệm vụ theo hợp đồng làm việc đã ký kết, vượt tiến độ, có chất lượng, hiệu quả; nghiêm túc chấp hành sự phân công công tác của người có thẩm quyền; có tinh thần trách nhiệm cao, chủ động, sáng tạo trong thực hiện nhiệm vụ được giao;

      b) Hoàn thành tốt các nhiệm vụ đột xuất;

      c) Thực hiện đúng, đầy đủ, nghiêm túc các quy định về đạo đức nghề nghiệp, điều lệ, quy chế, nội quy của cơ quan, đơn vị, các quy định về phòng, chống tham nhũng, thực hành tiết kiệm, chống lãng phí; tâm huyết với nghề nghiệp, tận tụy với công việc;

      d) Thực hiện nghiêm túc quy tắc ứng xử của viên chức, có thái độ lịch sự, tôn trọng trong phục vụ, giao tiếp với nhân dân; có tinh thần đoàn kết, hợp tác hiệu quả, phối hợp chặt chẽ với đồng nghiệp, cơ quan, đơn vị có liên quan trong quá trình thực hiện nhiệm vụ;

      đ) Có ít nhất 01 công trình khoa học, đề án, đề tài hoặc sáng kiến được áp dụng và mang lại hiệu quả trong việc thực hiện công tác chuyên môn, nghề nghiệp được cấp có thẩm quyền công nhận.

      ...

      Như vậy, thời gian nghỉ thai sản là thời gian nghỉ chế độ theo quy định của pháp luật bảo hiểm xã hội và theo quan điểm chúng tôi là thời gian này không ảnh hưởng đến việc xét thi đua của giáo viên.

      Tuy nhiên, để được đánh giá viên chức ở mức hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ thì giáo viên này phải đáp ứng tất cả các tiêu chuẩn trên. Ở đây căn cứ theo trình bày của bạn thì quan điểm chúng tôi là người này chưa đủ điều kiện.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn