Thời gian nghỉ thai sản có được tính trong thời gian tập sự không?

Ngày hỏi:28/07/2020

Em có vấn đề thắc mắc. Mong luật sư tư vấn giúp. Em vừa nhận kết quả trúng tuyển viên chức vào đầu tháng 9 thì cuối tháng 9 em sinh con, như vậy thời gian tập sự của em có ảnh hưởng không? Xin luật sư tư vấn giúp em, em xin cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 20 Nghị định 29/2012/NĐ-CP quy định: Người trúng tuyển viên chức phải thực hiện chế độ tập sự để làm quen với môi trường công tác, tập làm những công việc của vị trí việc làm được tuyển dụng, trừ trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều 27 Luật viên chức.

      Dẫn chiếu đến Khoản 1 Điều 27 Luật viên chức 2010 quy định: Người trúng tuyển viên chức phải thực hiện chế độ tập sự, trừ trường hợp đã có thời gian từ đủ 12 tháng trở lên thực hiện chuyên môn, nghiệp vụ phù hợp với yêu cầu của vị trí việc làm được tuyển dụng.

      Mặt khác, tại Khoản 11 Điều 2 Nghị định 161/2018/NĐ-CP quy định: Thời gian nghỉ sinh con theo chế độ bảo hiểm xã hội, thời gian nghỉ ốm đau từ 14 ngày trở lên, thời gian nghỉ không hưởng lương, thời gian bị tạm giam, tạm giữ, tạm đình chỉ công tác theo quy định của pháp luật không được tính vào thời gian tập sự.

      Như vậy, khi bạn nghỉ thai sản thì thời gian bạn nghỉ thai sản không tính vào thời gian tập sự của bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn