Thời gian quy định định kỳ giáo dục, tư vấn trại viên của Cảnh sát quản giáo ở cơ sở giáo dục bắt buộc

Ngày hỏi:17/10/2016

Thời gian quy định định kỳ giáo dục, tư vấn trại viên của Cảnh sát quản giáo ở cơ sở giáo dục bắt buộc là bao lâu? Chào Ban biên tập Thư ký luật, tôi là Thơm, đang sống ở Bình Phước, tôi có một thắc mắc rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Có quy định nào về việc cảnh sát quản giáo ở cơ sở giáo dục bắt buộc gặp gỡ tư vấn, động viên trại viên không? Mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Xin cảm ơn. (Ngọc Thơm_093***)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Thời gian quy định định kỳ giáo dục, tư vấn trại viên của Cảnh sát quản giáo ở cơ sở giáo dục bắt buộc được quy định cụ thể tại Khoản 5 Điều 8 Thông tư 31/2016/TT-BCA  về quy định công tác của cảnh sát quản giáo ở cơ sở giáo dục bắt buộc, theo đó:

    Hàng tuần, gặp gỡ trại viên ít nhất 02 lần để nắm bắt diễn biến tư tưởng, kịp thời động viên, tư vấn, giáo dục để họ yên tâm chấp hành quyết định đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc; quan tâm thăm hỏi, động viên trại viên bị ốm hoặc có hoàn cảnh đặc biệt. Mỗi tháng, Cảnh sát quản giáo phải thực hiện giáo dục, tư vấn cho 08 (tám) lượt trại viên trở lên.

    Do đó, hàng tuần ít nhất 02 lần Cảnh sát quản giáo sẽ gặp gỡ trại viên để nắm bắt diễn biến tư tưởng, kịp thời động viên, tư vấn, giáo dục để họ yên tâm chấp hành quyết định đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc.

    Trên đây là quy định về thời gian quy định định kỳ giáo dục, tư vấn trại viên của Cảnh sát quản giáo ở cơ sở giáo dục bắt buộc. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 31/2016/TT-BCA.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn