Thời gian tạm giam, tạm giữ có tính vào thời gian tập sự công chức?

Ngày hỏi:06/08/2019

Trường hợp đơn vị có người vừa trúng tuyển công chức nhưng lại bị tạm giam để điều tra về hành vi đánh bạc. Vậy thời gian tạm giam, tạm giữ có tính vào thời gian tập sự của họ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 12 Điều 1 Nghị định 161/2018/NĐ-CP quy định Thời gian tập sự được quy định như sau:

      a) 12 tháng đối với trường hợp tuyển dụng vào công chức loại C;

      b) 06 tháng đối với trường hợp tuyển dụng vào công chức loại D;

      c) Thời gian nghỉ sinh con theo chế độ bảo hiểm xã hội, thời gian nghỉ ốm đau từ 14 ngày trở lên, thời gian nghỉ không hưởng lương, thời gian bị tạm giam, tạm giữ, tạm đình chỉ công tác theo quy định của pháp luật không được tính vào thời gian tập sự.

      Như vậy, nếu công chức bị tạm giam, tạm giữ chờ kết luận điều tra thì thời gian này không được tính vào thời gian tập sự.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn