Thời gian tập sự có được tính để hưởng phụ cấp thâm niên?

Ngày hỏi:31/05/2019

Xin chào ban biên tập, Hiện tại em là giáo viên tại trường tiểu học, theo như em được biết là đối vói nhà giáo có thời gian giảng dạy đủ 5 năm thì sẽ được hưởng phụ cấp thâm niên. Em có chút thắc mắc là thời gian tập sự 12 tháng có được tính để hưởng phụ cấp thâm niên không? xin giải đáp giúp em với ạ

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thời gian tập sự có được tính để hưởng phụ cấp thâm niên?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điều 2 Nghị định 54/2011/NĐ-CP về Điều kiện, thời gian tính hưởng và thời gian không tính hưởng phụ cấp thâm niên như sau:

      "1. Điều kiện được tính hưởng phụ cấp thâm niên

      Nhà giáo có thời gian giảng dạy, giáo dục đủ 5 năm (60 tháng) thì được tính hưởng phụ cấp thâm niên.

      2. Thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên

      a) Thời gian giảng dạy, giáo dục trong các cơ sở giáo dục;

      b) Thời gian hưởng phụ cấp thâm niên ở các ngành nghề khác được cộng dồn với thời gian quy định tại điểm a khoản này để tính hưởng phụ cấp thâm niên.

      3. Thời gian không tính hưởng phụ cấp thâm niên

      a) Thời gian tập sự, thử việc hoặc thời gian hợp đồng làm việc lần đầu;

      b) Thời gian nghỉ việc riêng không hưởng lương liên tục từ 01 tháng trở lên;

      c) Thời gian nghỉ ốm đau, thai sản vượt quá thời hạn theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội;

      d) Thời gian bị tạm đình chỉ công tác hoặc bị tạm giữ, tạm giam để phục vụ cho công tác điều tra, truy tố, xét xử."

      Như vậy, đối với nhà giáo có thời gian giảng dạy, giáo dục đủ 5 năm (60 tháng) thì được tính để hưởng phụ cấp thâm niên. Tuy nhiên thời tập sự, thử việc hoặc thời gian hợp đồng làm việc lần đầu sẽ không được tính hưởng phụ cấp thâm niên. Do đó, đối với thời gian tập sự 12 tháng của bạn sẽ không được tính để hưởng phụ cấp thâm niên.

      Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi đối với yêu cầu hỗ trợ của bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Phụ cấp thâm niên nhà giáo
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn