Thời gian tập sự của viên chức y tế là bao lâu?

Ngày hỏi:06/08/2019

Nhờ giải đáp: theo quy định hiện tại thì chế độ tập sự của viên chức y tế là bao lâu? Tôi nghe một số thông tin báo là 9 tháng nhưng cũng có thông tin báo là 12 tháng.  Rất mong sớm nhận phản hồi từ Ban biên tập. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thời gian tập sự của viên chức y tế là bao lâu?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 2 Điều 20 Nghị định số 161/2018/NĐ-CP có quy định về thời gian tập sự như sau:

      a) 12 tháng đối với trường hợp tuyển dụng vào chức danh nghề nghiệp có yêu cầu tiêu chuẩn trình độ đào tạo đại học. Riêng đối với chức danh nghề nghiệp bác sĩ là 09 tháng;

      b) 09 tháng đối với trường hợp tuyển dụng vào chức danh nghề nghiệp có yêu cầu tiêu chuẩn trình độ đào tạo cao đẳng;

      c) 06 tháng đối với trường hợp tuyển dụng vào chức danh nghề nghiệp có yêu cầu tiêu chuẩn trình độ đào tạo trung cấp.

      => Như vậy, theo quy định trên thì thời gian tập sự của viên chức ngành y cũng như bất kỳ viên chức nào thì thời gian tập sự của họ có thời gian là 06, 09, 12 phụ thuộc vào yêu cầu về tiêu chuẩn trình độ của đơn vị tuyển dụng.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT