Thời gian tập sự ở Đơn vị sự nghiệp

Ngày hỏi:25/07/2012

Xin cho tôi hỏi trường hợp như sau: Sau khi tốt nghiệp đại học ngành Nuôi Trồng Thủy Sản tôi làm việc cho phòng Kỹ Thuật của Công ty chuyên kinh doanh thuốc thủy sản, có thời gian đóng BHXH là 1 năm 6 tháng (năm 2007 - 2008). Sau đó tôi thôi việc và đi học Thạc sĩ. Tháng 04/2012, sau khi tốt nghiệp thạc sĩ, tôi xin vào Trung Tâm KHuyến Nông - Khuyến Ngư tỉnh Cà Mau, là viên chức. Xin cho tôi hỏi trường hợp của tôi đã đóng BHXH hơn 1 năm, vậy tôi có cần phải có thời gian tập sự hay không? Nếu có thì thời gian tập sự là bao lâu? Xin luật sư trả lời giúp.

    Nội dung này được Luật sư Nguyễn Trường Hộ tư vấn như sau:

    • Căn cứ Luật Công chức có quy định thời gian tập sự như sau:

      Điều 27. Chế độ tập sự

      1. Người trúng tuyển viên chức phải thực hiện chế độ tập sự, trừ trường hợp đã có thời gian từ đủ 12 tháng trở lên thực hiện chuyên môn, nghiệp vụ phù hợp với yêu cầu của vị trí việc làm được tuyển dụng.

      2. Thời gian tập sự từ 03 tháng đến 12 tháng và phải được quy định trong hợp đồng làm việc.

      3. Chính phủ quy định chi tiết chế độ tập sự.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn