Thời gian thử việc của người giúp việc nhà là bao lâu?

Ngày hỏi:11/04/2018

Thời gian thử việc của người giúp việc nhà là bao lâu? Xin chào Ban biên tập. Tôi tên là Hoàng Ân, tôi sinh sống và làm việc tại Nam Định. Tôi có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Ban biên tập cho tôi hỏi: Thời gian thử việc của người giúp việc nhà là bao lâu? Có văn bản nào quy định về vấn đề này không? Tôi hy vọng sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn! (09074***)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Thời gian thử việc của người giúp việc nhà được quy định tại Điều 8 Nghị định 27/2014/NĐ-CP hướng dẫn Bộ luật Lao động về lao động là người giúp việc gia đình như sau:

    - Người sử dụng lao động và người lao động có thể thỏa thuận về việc làm thử, quyền, nghĩa vụ hai bên trong thời gian thử việc và kết thúc thời gian thử việc theo quy định tại Điều 26, Điều 28 và Điều 29 của Bộ luật Lao động.

    - Thời gian thử việc không quá 06 ngày làm việc.

    Trên đây là nội dung quy định về thời gian thử việc của người giúp việc nhà. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 27/2014/NĐ-CP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn