Thời gian và địa điểm giao ban công tác quốc phòng, dân quân tự vệ, giáo dục quốc phòng

Ngày hỏi:07/05/2018

Thời gian và địa điểm giao ban công tác quốc phòng, dân quân tự vệ, giáo dục quốc phòng được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập. Tôi tên là Kim Dũng, tôi sinh sống và làm việc tại TPHCM. Tôi có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Ban biên tập cho tôi hỏi: Thời gian và địa điểm giao ban công tác quốc phòng, dân quân tự vệ, giáo dục quốc phòng được quy định như thế nào? Tôi có thể tham khảo vấn đề này ở đâu? Tôi hy vọng sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn! (0907***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thời gian và địa điểm giao ban công tác quốc phòng, dân quân tự vệ, giáo dục quốc phòng được quy định tại Điều 7 Quy chế giao ban, báo cáo, kiểm tra, sơ kết, tổng kết công tác quốc phòng, dân quân tự vệ, giáo dục quốc phòng do Bộ trưởng Bộ Quốc phòng ban hành kèm theo Quyết định 38/2005/QĐ-BQP như sau:

      1. Thời gian giao ban:

      a- Thời gian giao ban của Bộ Quốc phòng là một ngày

      - Giao ban quý 1: từ 30/3 đến 07/4.

      - Giao ban quý 2: từ 30/6 đến 07/7.

      - Giao ban quý 3: từ 30/9 đến 10/10.

      - Giao ban quý 4: từ 31/12 đến 07/01 năm sau.

      b- Thời gian giao ban của các bộ, ngành, cơ quan, tổ chức là 1/2 ngày đến một ngày

      - Giao ban quý 1: từ 24/3 đến 29/3.

      - Giao ban quý 2: từ 24/6 đến 29/6.

      - Giao ban quý 3: từ 24/9 đến 29/9.

      - Giao ban quý 4: từ 24/12 đến 29/12.

      c- Thời gian giao ban cấp quân khu là một ngày

      - Giao ban 6 tháng đầu năm: 28/6 đến 05/7.

      - Giao ban 6 tháng cuối năm: 28/12 đến 05/01 năm sau.

      d- Thời gian giao ban của Quân chủng Hải quân: thực hiện như quy định tại điểm b khoản 1 Điều 7 Quy chế này.

      e- Thời gian giao ban của Quân chủng Phòng không - Không quân, Bộ Tư lệnh bộ đội Biên phòng, các binh chủng, cơ quan, đơn vị khác được vận dụng giao ban theo quý hoặc 6 tháng như quy định tại điểm b và c khoản 1 Điều 7 Quy chế này.

      f- Thời gian giao ban cấp tỉnh đội thực hiện như quy định tại điểm b khoản 1 Điều 7 Quy chế này.

      g- Thời gian giao ban cấp huyện đội: 1/2 ngày, từ ngày 20 đến ngày 24 hàng tháng.

      h- Thời gian giao ban cấp xã đội: 1/2 ngày, được thực hiện vào 1 ngày trong tuần.

      2. Địa điểm giao ban:

      Địa điểm giao ban do từng cơ quan, đơn vị, địa phương quy định.

      Trên đây là nội dung quy định về thời gian và địa điểm giao ban công tác quốc phòng, dân quân tự vệ, giáo dục quốc phòng. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Quyết định 38/2005/QĐ-BQP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn