Thời hạn bảo quản hồ sơ, tài liệu về giao đất, cho thuê đất là bao lâu?

Ngày hỏi:31/07/2018

Xin chào Ban biên tập, tôi hiện đang công tác trong lĩnh vực đất đai. Tôi muốn tìm hiểu về thời gian bảo quản, lưu trữ tài liệu trong lĩnh vực đất đai. Vậy anh/chị trong Ban biên tập cho tôi hỏi thời hạn bảo quản hồ sơ, tài liệu về giao đất, cho thuê đất là bao lâu? Hy vọng anh/chị giải đáp giúp tôi trong thời gian sớm nhất. Chân thành cảm ơn! 

Ngọc Anh - Tiền Giang

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thời hạn bảo quản hồ sơ, tài liệu về giao đất, cho thuê đất là bao lâu?
      (ảnh minh họa)
    • Thời hạn bảo quản hồ sơ, tài liệu về giao đất, cho thuê đất được quy định tại Phụ lục ban hành kèm theo Thông tư 46/2016/TT-BTNMT quy định thời hạn bảo quản hồ sơ, tài liệu chuyên ngành tài nguyên và môi trường do Bộ trưởng Bộ Tài nguyên và Môi trường ban hành, theo đó:

      STT

      TÊN NHÓM HỒ SƠ, TÀI LIỆU

      THỜI HẠN BẢO QUẢN

      Hồ sơ, tài liệu về giao đất, cho thuê đất

      1

      Hồ sơ, tài liệu về giao đất quy định tại Điều 18 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15 tháng 5 năm 2014 của Chính phủ

      Vĩnh viễn

      2

      Hồ sơ giao đất, cho thuê đất từ ngày 15 tháng 10 năm 1993 đến ngày Luật đất đai năm 2013 có hiệu lực thi hành

      Vĩnh viễn

      3

      Hồ sơ chuyển từ hình thức thuê đất sang giao đất có thu tiền sử dụng đất

      Vĩnh viễn

      4

      Hồ sơ giao đất, cho thuê đất không thông qua đấu giá quyền sử dụng đất đối với trường hợp thuộc thẩm quyền giao đất, cho thuê đất của Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương

      Vĩnh viễn

      5

      Hồ sơ giao đất, cho thuê đất không thông qua đấu giá quyền sử dụng đất đối với trường hợp thuộc thẩm quyền giao đất, cho thuê đất của Ủy ban nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh

      Vĩnh viễn

      6

      Hồ sơ về việc hủy quyết định công nhận kết quả đấu giá quyền sử dụng đất đối với trường hợp giao đất, cho thuê đất thông qua đấu giá quyền sử dụng đất

      Vĩnh viễn

      7

      Hồ sơ chuyển mục đích sử dụng đất

      Vĩnh viễn

      8

      Hồ sơ giao đất trên thực địa

      Vĩnh viễn

      Trên đây là tư vấn về thời hạn bảo quản hồ sơ, tài liệu về giao đất, cho thuê đất. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn hãy tham khảo tại Thông tư 46/2016/TT-BTNMT. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn