Thời hạn giải quyết khiếu nại lần đầu không quá 02 tháng?

Ngày hỏi:10/08/2021

Theo quy định hiện hành thì thời hạn giải quyết khiếu nại lần đầu đối với hành vi hành chính là không quá 02 tháng đúng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 28 Luật khiếu nại 2011 quy định về thời hạn giải quyết khiếu nại lần đầu như sau:

      Thời hạn giải quyết khiếu nại lần đầu không quá 30 ngày, kể từ ngày thụ lý; đối với vụ việc phức tạp thì thời hạn giải quyết có thể kéo dài hơn nhưng không quá 45 ngày, kể từ ngày thụ lý.

      Ở vùng sâu, vùng xa đi lại khó khăn thì thời hạn giải quyết khiếu nại không quá 45 ngày, kể từ ngày thụ lý; đối với vụ việc phức tạp thì thời hạn giải quyết có thể kéo dài hơn nhưng không quá 60 ngày, kể từ ngày thụ lý.

      Như vậy, tùy thuộc vào vụ việc đơn giản hay phức tạp rồi tùy thuộc vào vùng miền khác nhau mà quy định linh hoạt về thời hạn giải quyết khiếu nại. Tuy nhiên, không được kéo dài quá 60 ngày thậm chí đối với vụ việc ở vùng sâu, vùng xa như đã quy định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn