Thời hạn phục vụ tại ngũ trong thời bình của quân nhân chuyên nghiệp là bao lâu?

Ngày hỏi:21/11/2018

Mọi người hãy trả lời giúp tôi câu hỏi sau đây: Thời hạn phục vụ tại ngũ trong thời bình của Quân nhân chuyên nghiệp là bao lâu? Vấn đề này có được văn bản pháp luật nào nói đến hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo Khoản 1 Điều 17 Luật quân nhân chuyên nghiệp, công nhân và viên chức quốc phòng 2015 thì thời hạn phục vụ tại ngũ trong thời bình của quân nhân chuyên nghiệp được quy định như sau:

      - Phục vụ có thời hạn ít nhất là 06 năm kể từ ngày quyết định chuyển thành quân nhân chuyên nghiệp;

      - Phục vụ cho đến hết hạn tuổi. Cụ thể, hạn tuổi phục vụ tại ngũ cao nhất của quân nhân chuyên nghiệp theo cấp bậc quân hàm là:

      + Cấp uý quân nhân chuyên nghiệp: nam 52 tuổi, nữ 52 tuổi;

      + Thiếu tá, Trung tá quân nhân chuyên nghiệp: nam 54 tuổi, nữ 54 tuổi;

      + Thượng tá quân nhân chuyên nghiệp: nam 56 tuổi, nữ 55 tuổi.

      Trên đây là nội dung trả lời về thời hạn phục vụ tại ngũ trong thời bình của quân nhân chuyên nghiệp. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Luật quân nhân chuyên nghiệp, công nhân và viên chức quốc phòng 2015.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn