Thời hạn xét thăng cấp bậc hàm của chiến sĩ Công an nhân dân

Theo dõi sự thay đổi của Thời hạn xét thăng bậc quân hàm Công an
Ngày hỏi:10/11/2016

Thời hạn xét thăng cấp bậc hàm của chiến sĩ Công an nhân dân. Chào Ban biên tập Thư ký luật, tôi là Thái, đang sinh sống ở Tây Ninh, tôi có một thắc mắc rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Ban biên tập cho tôi hỏi thời gian xét thăng cấp bậc hàm của chiến sĩ Công an nhân dân được quy định thế nào? Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi. Xin cảm ơn. (Minh Thái_098**)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Thời hạn xét thăng cấp bậc hàm của chiến sĩ Công an nhân dân
    (ảnh minh họa)
  • Thời hạn xét thăng cấp bậc hàm của chiến sĩ Công an nhân dân được quy định tại Khoản 3 Điều 21 Luật Công an nhân dân 2014, theo đó, thời hạn xét thăng cấp bậc hàm được quy định như sau:

    a) Hạ sĩ quan, sĩ quan nghiệp vụ:

    Hạ sĩ lên Trung sĩ: 1 năm;

    Trung sĩ lên Thượng sĩ: 1 năm;

    Thượng sĩ lên Thiếu úy: 2 năm;

    Thiếu úy lên Trung úy: 2 năm;

    Trung úy lên Thượng úy: 3 năm;

    Thượng úy lên Đại úy: 3 năm;

    Đại úy lên Thiếu tá: 4 năm;

    Thiếu tá lên Trung tá: 4 năm;

    Trung tá lên Thượng tá: 4 năm;

    Thượng tá lên Đại tá: 4 năm;

    Đại tá lên Thiếu tướng: 4 năm;

    Thời hạn thăng cấp bậc hàm trong mỗi cấp tướng tối thiểu là 4 năm;

    b) Thời hạn xét thăng cấp bậc hàm sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật; hạ sĩ quan, chiến sĩ nghĩa vụ do Chính phủ quy định;

    c) Thời gian sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ học tập tại trường được tính vào thời hạn xét thăng cấp bậc hàm; đối với sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ bị giáng cấp bậc hàm, sau một năm kể từ ngày bị giáng cấp bậc hàm, nếu tiến bộ thì được xét thăng cấp bậc hàm.

    Trên đây là quy định về thời hạn xét thăng cấp bậc hàm của chiến sĩ Công an nhân dân. Để hiểu rõ hơn về điều này bạn nên tham khảo thêm tại Luật Công an nhân dân 2014.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn