Thời hiệu xử lý kỷ luật đối với cán bộ, công chức theo quy định mới

Ngày hỏi:24/12/2019

Chào anh chị tổ tư vấn, anh chị cho tôi hỏi: Theo quy định mới thì thời hiệu xử lý kỷ luật đối với cán bộ, công chức là bao lâu? Mong anh chị hỗ trợ phản hồi!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Thời hiệu xử lý kỷ luật đối với cán bộ, công chức được quy định Khoản 16 Điều 1 Luật Cán bộ, công chức và Luật Viên chức sửa đổi 2019 (có hiệu lực từ 01/07/2020) như sau:

    Thời hiệu xử lý kỷ luật là thời hạn mà khi hết thời hạn đó thì cán bộ, công chức có hành vi vi phạm không bị xử lý kỷ luật. Thời hiệu xử lý kỷ luật được tính từ thời điểm có hành vi vi phạm.

    Trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này, thời hiệu xử lý kỷ luật được quy định như sau:

    a) 02 năm đối với hành vi vi phạm ít nghiêm trọng đến mức phải kỷ luật bằng hình thức khiển trách;

    b) 05 năm đối với hành vi vi phạm không thuộc trường hợp quy định tại điểm a khoản này.

    2. Đối với các hành vi vi phạm sau đây thì không áp dụng thời hiệu xử lý kỷ luật:

    a) Cán bộ, công chức là đảng viên có hành vi vi phạm đến mức phải kỷ luật bằng hình thức khai trừ;

    b) Có hành vi vi phạm quy định về công tác bảo vệ chính trị nội bộ;

    c) Có hành vi xâm hại đến lợi ích quốc gia trong lĩnh vực quốc phòng, an ninh, đối ngoại;

    d) Sử dụng văn bằng, chứng chỉ, giấy chứng nhận, xác nhận giả hoặc không hợp pháp.

    Trên đây là nội dung quy định về vấn đề bạn thắc mắc.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn