Thông báo về Lễ Quốc tang được quy định ra sao?

Ngày hỏi:14/07/2016

Thông báo về Lễ Quốc tang được quy định ra sao? Chào ban biên tập Thư Ký Luật! Hiện tại tôi đang có thắc trong việc tổ chức tang lễ đối với cán bộ, viên chức nhà nước. Anh chị cho tôi hỏi: Thông báo về Lễ Quốc tang được quy định ra sao? Rất mong nhận được câu trả lời của quý anh chị!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định hiện hành tại Nghị định 105/2012/NĐ-CP thì các cơ quan sau đây cùng đứng tên ra thông cáo về Lễ Quốc tang:

      1. Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam;

      2. Quốc hội nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam;

      3. Chủ tịch nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam;

      4. Chính phủ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam;

      5. Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam.

      Việc thông báo về Lễ Quốc tang được quy định tại Điều 6 Nghị định 105/2012/NĐ-CP về tổ chức lễ tang cán bộ, công chức, viên chức.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn