Thư ký Tòa án nhân dân cấp huyện có phải kê khai tài sản, thu nhập không?

Ngày hỏi:23/03/2020

Em sắp thi tuyển vào làm Thư ký Tòa án nhân dân huyện X. Cho em hỏi, theo quy định hiện nay thì thư ký Tòa án có phải kê khai tài sản và thu nhập không? Nếu có thì được quy định tại văn bản nào? Em cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo Điều 34 Luật Phòng, chống tham nhũng năm 2018, người có nghĩa vụ kê khai tài sản, thu nhập bao gồm có:

      - Cán bộ, công chức.

      Căn cứ Khoản 3 Điều 7 Nghị định 06/2010/NĐ-CP, công chức trong hệ thống Tòa án nhân dân gồm có:

      - Chánh án, Phó Chánh án Tòa án nhân dân cấp huyện; Thẩm phán tòa án nhân dân cấp huyện; thư ký tòa án; người làm việc trong tòa án nhân dân cấp huyện.

      => Như vậy, thư ký Tòa án nhân dân cấp huyện là công chức, phải có nghĩa vụ kê khai tài sản và thu nhập.

      Trên đây là giải đáp của chúng tôi về câu hỏi của bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn