Thủ trưởng các đơn vị thuộc Ngân hàng Nhà nước được ký các văn bản nào?

Ngày hỏi:01/09/2017

Thủ trưởng các đơn vị thuộc Ngân hàng Nhà nước được ký các văn bản nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi hiện đang công tác tại một ngân hàng ở TPHCM. Trong quá trình làm việc, do nhu cầu công việc nên tôi có tìm hiểu về cơ cấu tổ chức và nhiệm vụ quyền hạn của cơ quan chủ quản cấp trên. Ban biên tập cho tôi hỏi: Thủ trưởng các đơn vị thuộc Ngân hàng Nhà nước được ký các văn bản nào? Tôi có thể tìm thông tin này ở đâu? Rất mong nhận được phản hồi từ Ban biên tập. Cảm ơn các bạn rất nhiều! Minh Thùy (minhthuy***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Các văn bản Thủ trưởng các đơn vị thuộc Ngân hàng Nhà nước được ký được quy định tại Khoản 3 Điều 24 Quy chế làm việc của Ngân hàng nhà nước Việt Nam ban hành kèm theo Quyết định 2805/QĐ-NHNN năm 2014 như sau:

      Thủ trưởng các đơn vị thuộc Ngân hàng Nhà nước ký các văn bản theo quy định sau:

      - Thủ trưởng đơn vị thuộc Ngân hàng Nhà nước được ký thừa lệnh, thừa ủy quyền Thống đốc một số văn bản theo quyết định riêng hoặc chỉ đạo của Thống đốc cho lãnh đạo từng đơn vị;

      - Thủ trưởng đơn vị tham mưu được ký văn bản của đơn vị gửi các đơn vị tham mưu khác, không đóng dấu Ngân hàng Nhà nước. Trường hợp văn bản gửi Văn phòng đại diện, Chi nhánh, tổ chức, đơn vị sự nghiệp, công ty trực thuộc Ngân hàng Nhà nước, tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài, văn phòng đại diện của tổ chức tín dụng nước ngoài, tổ chức nước ngoài khác có hoạt động ngân hàng và các tổ chức, cá nhân khác thì phải ký thừa lệnh, thừa ủy quyền Thống đốc và đóng dấu Ngân hàng Nhà nước;

      - Chánh Văn phòng, Cục trưởng, Chánh Thanh tra, giám sát ngân hàng, Trưởng Văn phòng đại diện, Giám đốc Sở giao dịch, Thủ trưởng các tổ chức, đơn vị sự nghiệp, công ty trực thuộc, Giám đốc chi nhánh được ký và đóng dấu của đơn vị trên tất cả các văn bản thuộc chức năng, nhiệm vụ đã được Thống đốc phân công, phân cấp quản lý;

      - Văn bản ký thừa lệnh, thừa ủy quyền Thống đốc phải gửi Lãnh đạo Ngân hàng Nhà nước để báo cáo.

      Trên đây là nội dung quy định về các văn bản Thủ trưởng các đơn vị thuộc Ngân hàng Nhà nước được ký. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Quyết định 2805/QĐ-NHNN năm 2014.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn