Thủ tục cấp lại hộ chiếu cho người Việt Nam đang ở nước ngoài

Ngày hỏi:29/08/2019

Gia đình tôi đang ở Liên bang Nga, hộ chiếu VN của tôi sắp hết hạn. Cho hỏi thủ tục gia hạn như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ quy định tại Khoản 3 Điều 1 Thông tư liên tịch 08/2013/TTLT/BCA-BNG thì trường hợp công dân Việt Nam đang ở nước ngoài mà hộ chiếu hết hạn thì phải thực hiện theo thủ tục cấp mới giống như xin cấp lần đầu chứ không có thủ tục gia hạn. Cụ thể các bước tiến hành như sau:

      * Bước 1: Nộp hồ sơ xin cấp lại hộ chiếu tại Đại sứ quán hoặc Lãnh sự quán Việt Nam ở nước sở tại.

      Hồ sơ bao gồm:

      - 01 tờ khai theo Mẫu X02 ban hành kèm theo Thông tư liên tịch 08/2009/TTLT/BCA-BNG;

      - 02 ảnh mới chụp, cỡ 4 x 6cm, phông nền màu trắng, mặt nhìn thẳng, đầu để trần, không đeo kính màu;

      - Bản sao giấy tờ làm căn cứ để cấp hộ chiếu. Nếu là bản chụp thì xuất trình bản chính để kiểm tra, đối chiếu. Cụ thể bao gồm:

      + Giấy tờ chứng minh quốc tịch Việt Nam (loại có ảnh) theo quy định của pháp luật Việt Nam về quốc tịch ban hành qua các thời kỳ (Chứng minh nhân dân hoặc Căn cước công dân);

      - Hộ chiếu cũ còn hạn.

      * Bước 2: Cơ quan đại diện xem xét cấp lại hộ chiếu.

      - Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, cơ quan đại diện Việt Nam quyết định cấp lại hộ chiếu và trả kết quả cho người đề nghị.

      - Trường hợp hồ sơ không đủ căn cứ cấp lại hộ chiếu, cơ quan đại diện Việt Nam yêu cầu người đó khai báo rõ ràng các yếu tố nhân sự và đề nghị Cục Quản lý xuất nhập cảnh hoặc cơ quan đại diện Việt Nam đã cấp hộ chiếu đó xác minh.

      * Lệ phí cấp lại hộ chiếu: 70 USD ( Căn cứ Phụ lục 1 Biểu mức thu lệ phí trong lĩnh vực ngoại giao ban hành kèm theo Thông tư 264/2016/TT-BTC).

      * Căn cứ pháp lý: - Thông tư liên tịch 08/2013/TTLT/BCA-BNG;

      - Nghị quyết 116/NQ-CP năm 2018;

      - Thông tư 264/2016/TT-BTC.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn