Thủ tục để được tra cứu, khai thác thông tin, tài liệu trong tàng thư căn cước công dân

Ngày hỏi:28/07/2018

Tôi là Ngọc Duy, hiện tôi có tìm hiểu quy định về công tác tàng thư thẻ Căn cước công dân. Có thắc mắc tôi muốn nhờ Ban biên tập giải đáp và cung cấp thông tin giúp, cụ thể là thủ tục để được tra cứu, khai thác thông tin, tài liệu trong tàng thư căn cước công dân? Văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này? Mong sớm nhận được phản hồi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thủ tục để được tra cứu, khai thác thông tin, tài liệu trong tàng thư căn cước công dân quy định tại Khoản 3 Điều 12 Thông tư 10/2016/TT-BCA quy định về công tác tàng thư căn cước công dân do Bộ trưởng Bộ Công an ban hành, cụ thể như sau:

      a) Đối với cơ quan, tổ chức

      - Văn bản (được lãnh đạo ký tên, đóng dấu) của cơ quan, tổ chức đề nghị tra cứu, khai thác, trong đó nêu rõ mục đích, nội dung cần tra cứu, khai thác;

      - Giấy giới thiệu của cơ quan, tổ chức;

      - Xuất trình thẻ Căn cước công dân (Chứng minh nhân dân) hoặc Chứng minh Công an nhân dân.

      b) Đối với cá nhân

      - Đơn đề nghị (có xác nhận của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi thường trú hoặc cơ quan, tổ chức nơi làm việc), trong đó phải nêu rõ mục đích, nội dung cần tra cứu, khai thác;

      - Giấy tờ liên quan đến nội dung đề nghị (nếu có);

      - Xuất trình thẻ Căn cước công dân (Chứng minh nhân dân) hoặc Chứng minh Công an nhân dân.

      Trên đây là nội dung về thủ tục để được tra cứu, khai thác thông tin, tài liệu trong tàng thư căn cước công dân. Để hiểu rõ và chi tiết hơn về vấn đề này bạn có thể tìm đọc và tham khảo thêm tại Thông tư 10/2016/TT-BCA.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn