Thủ tục điều chỉnh Giấy phép kinh doanh tiền chất thuốc nổ

Ngày hỏi:25/07/2017

Thủ tục điều chỉnh Giấy phép kinh doanh tiền chất thuốc nổ được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi là Hoàng Thắng, hiện tại đang là chủ một cơ sở kinh doanh tiền chất thuốc nổ, đã được cấp Giấy phép kinh doanh tiền chất thuốc nổ. Công ty tôi phát hiện trên Giấy phép kinh doanh tiền chất thuốc nổ có một số thông tin sai lệch so với thông tin công ty. Nên công ty tôi đang chuẩn bị làm thủ tục đề nghị điều chỉnh Giấy phép kinh doanh tiền chất thuốc nổ. Cho tôi hỏi, thủ tục điều chỉnh Giấy phép kinh doanh tiền chất thuốc nổ được thực hiện như thế nào? Tôi có thể tìm hiểu thông tin tại văn bản pháp luật nào? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Xin cảm ơn!

Hoàng Thắng (hoangthang*****@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thủ tục điều chỉnh Giấy phép kinh doanh tiền chất thuốc nổ được quy định tại Điểm c và Điểm d Khoản 3 Điều 48 Luật Quản lý, sử dụng vũ khí, vật liệu nổ và công cụ hỗ trợ 2017 có hiệu lực từ ngày 01/07/2017. Cụ thể là:

      c) Giấy phép kinh doanh tiền chất thuốc nổ được điều chỉnh trong trường hợp thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp, địa điểm, quy mô, điều kiện hoạt động hoặc thông tin liên quan đến tổ chức đăng ký. Hồ sơ đề nghị bao gồm: văn bản đề nghị điều chỉnh; giấy tờ, tài liệu liên quan chứng minh nội dung thay đổi. Thời hạn hiệu lực của Giấy phép không thay đổi;

      d) Hồ sơ quy định tại các điểm a, b và c khoản này lập thành 01 bộ và nộp tại cơ quan có thẩm quyền do Bộ trưởng Bộ Công Thương quy định. Trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền thuộc Bộ Công Thương cấp đổi, cấp lại, điều chỉnh Giấy phép kinh doanh tiền chất thuốc nổ; trường hợp không cấp phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

      Các tổ chức, doanh nghiệp đã được cấp Giấy phép kinh doanh tiền chất thuốc nổ mà Giấy phép kinh doanh bị sai lệch về nội dung đăng ký doanh nghiệp, địa điểm, quy mô, điều kiện hoạt động hoặc thông tin liên quan đến tổ chức đăng ký thì được điều chỉnh.

      Các tổ chức, doanh nghiệp có nguyện vọng điều chỉnh Giấy phép kinh doanh tiền chất thuốc nổ thì phải chuẩn bị hồ sơ đề nghị nộp tại cơ quan có thẩm quyền do Bộ trưởng Bộ Công Thương quy định xem xét điều chỉnh Giấy phép kinh doanh tiền chất thuốc nổ. Trường hợp không cấp phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

      Hồ sơ đề nghị điều chỉnh Giấy phép kinh doanh tiền chất thuốc nổ bao gồm: văn bản đề nghị điều chỉnh; giấy tờ, tài liệu liên quan chứng minh nội dung thay đổi. Thời hạn hiệu lực của Giấy phép không thay đổi;

      Trên đây là nội dung tư vấn về thủ tục điều chỉnh Giấy phép kinh doanh tiền chất thuốc nổ. Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn nên tham khảo thêm tại Luật Quản lý, sử dụng vũ khí, vật liệu nổ và công cụ hỗ trợ 2017 có hiệu lực từ ngày 01/07/2017.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn