Thủ tục đổi con dấu do hư hỏng theo quy định pháp luật hiện hành

Ngày hỏi:19/11/2016

Tôi muốn xin cấp lại con dấu do bị hỏng thì thủ tục như thế nào? Con dấu bên tôi do Cục cảnh sát cấp. Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 15 Nghị định 99/2016/NĐ-CP về quản lý và sử dụng con dấu thì:

      Đối với cơ quan, tổ chức, chức danh nhà nước có con dấu bị biến dạng, mòn, hỏng hoặc thay đổi chất liệu: Văn bản đề nghị đăng ký lại mẫu con dấu của cơ quan, tổ chức, chức danh nhà nước sử dụng con dấu, trong đó nêu rõ lý do.

      Cơ quan, tổ chức, chức danh nhà nước có sự thay đổi về tổ chức, đổi tên, hồ sơ gồm:

      a) Văn bản đề nghị đăng ký lại mẫu con dấu của cơ quan, tổ chức, chức danh nhà nước sử dụng con dấu, trong đó nêu rõ lý do;

      b) Quyết định thay đổi về tổ chức, đổi tên cơ quan, tổ chức, chức danh nhà nước của cơ quan có thẩm quyền.

      Cơ quan, tổ chức, chức danh nhà nước bị mất con dấu, hồ sơ gồm:

      a) Văn bản đề nghị đăng ký lại mẫu con dấu của cơ quan, tổ chức, chức danh nhà nước sử dụng con dấu, trong đó nêu rõ lý do và có xác nhận của cơ quan quản lý trực tiếp hoặc cơ quan có thẩm quyền;

      b) Giấy chứng nhận đăng ký mẫu con dấu được cấp trước đó.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về thủ tục đổi con dấu do hư hỏng theo quy định pháp luật hiện hành. Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 99/2016/NĐ-CP để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Con dấu
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn