Thực hiện xong nghĩa vụ công an có phải đi nghĩa vụ quân sự?

Ngày hỏi:05/01/2022

Có phải đi Nghĩa vụ quân sự khi thực hiện xong nghĩa vụ công an không? Tôi tên Chi 25 tuổi có em là Trường vừa trúng tuyển đi nghĩa vụ công an. Tôi muốn hỏi là em tôi đi nghĩa vụ công an xong thì không cần đi Nghĩa vụ quân sự đúng không? Thời gian đi nghĩa vụ công an là bao lâu.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thực hiện xong nghĩa vụ công an có phải đi nghĩa vụ quân sự?
      (ảnh minh họa)
    • Thực hiện xong nghĩa vụ công an có phải đi nghĩa vụ quân sự?

      Căn cứ Điều 4 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 quy định về nghĩa vụ quân sự như sau:

      - Nghĩa vụ quân sự là nghĩa vụ vẻ vang của công dân phục vụ trong Quân đội nhân dân. Thực hiện nghĩa vụ quân sự bao gồm phục vụ tại ngũ và phục vụ trong ngạch dự bị của Quân đội nhân dân.

      - Công dân trong độ tuổi thực hiện nghĩa vụ quân sự, không phân biệt dân tộc, thành phần xã hội, tín ngưỡng, tôn giáo, trình độ học vấn, nghề nghiệp, nơi cư trú phải thực hiện nghĩa vụ quân sự theo quy định của Luật này.

      - Công dân phục vụ trong lực lượng Cảnh sát biển và thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân được coi là thực hiện nghĩa vụ quân sự tại ngũ.

      - Công dân thuộc một trong các trường hợp sau đây được công nhận hoàn thành nghĩa vụ quân sự tại ngũ trong thời bình:

      + Dân quân thường trực có ít nhất 24 tháng phục vụ thì được công nhận hoàn thành thực hiện nghĩa vụ quân sự tại ngũ trong thời bình, do Chỉ huy trưởng Ban chỉ huy quân sự cấp huyện quyết định theo đề nghị của Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã hoặc trưởng thôn nơi không có đơn vị hành chính cấp xã, người đứng đầu cơ quan, tổ chức (được sửa đổi bởi Điểm a Khoản 1 Điều 49 Luật Dân quân tự vệ 2019);

      + Hoàn thành nhiệm vụ tham gia Công an xã liên tục từ đủ 36 tháng trở lên;

      + Cán bộ, công chức, viên chức, sinh viên tốt nghiệp đại học trở lên, đã được đào tạo và phong quân hàm sĩ quan dự bị;

      + Thanh niên đã tốt nghiệp đại học, cao đẳng, trung cấp tình nguyện phục vụ tại đoàn kinh tế - quốc phòng từ đủ 24 tháng trở lên theo Đề án do Thủ tướng Chính phủ quyết định;

      + Công dân phục vụ trên tàu kiểm ngư từ đủ 24 tháng trở lên.

      Như vậy, theo quy định hiện hành đối chiếu với trường hợp mà bạn đề cập thì việc em bạn thực hiện nghĩa vụ công an được coi là thực hiện nghĩa vụ quân sự tại ngũ. Nên khi xuất ngũ sẽ không bắt buộc tham gia nghĩa vụ quân sự.

      Thời hạn thực hiện nghĩa vụ công an

      Bên cạnh đó, tại Điều 8 Luật Công an nhân dân 2018 quy định về nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân như sau:

      Công dân thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân là thực hiện nghĩa vụ bảo vệ Tổ quốc trong lực lượng vũ trang nhân dân. Hằng năm, Công an nhân dân được tuyển chọn công dân trong độ tuổi gọi nhập ngũ vào phục vụ trong Công an nhân dân với thời hạn là 24 tháng. Bộ trưởng Bộ Công an quyết định kéo dài thời hạn phục vụ tại ngũ của hạ sĩ quan, chiến sĩ nghĩa vụ nhưng không quá 06 tháng trong trường hợp sau đây:

      + Để bảo đảm nhiệm vụ sẵn sàng chiến đấu;

      + Đang thực hiện nhiệm vụ phòng, chống thiên tai, dịch bệnh, cứu nạn, cứu hộ.

      Thời gian thực hiện nghĩa vụ được tính từ ngày giao nhận công dân; trong trường hợp không giao nhận tập trung thì tính từ ngày đơn vị CAND tiếp nhận đến khi được cấp có thẩm quyền quyết định xuất ngũ. Thời gian đào ngũ, thời gian chấp hành hình phạt tù không được tính vào thời gian thực hiện nghĩa vụ tham gia CAND.

      Theo đó, thời gian thực hiện nghĩa vụ quân sự theo quy định hiện hành của em bạn sẽ là 24 tháng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hoàn thành nghĩa vụ quân sự
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn