Thương binh đã mất, con thi công chức có được ưu tiên không?

Ngày hỏi:30/07/2019

Ba em là thương binh đã mất được 3 năm rồi giờ em thi công chức vào Ủy ban xã thì có được ưu tiên gì không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thương binh đã mất, con thi công chức có được ưu tiên không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 2 Điều 1 Nghị định 161/2018/NĐ-CP về sửa đổi quy định về tuyển dụng công chức, viên chức, nâng ngạch công chức, thăng hạng viên chức và thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập thì:

      Người dân tộc thiểu số, sĩ quan quân đội, sĩ quan công an, quân nhân chuyên nghiệp, người làm công tác cơ yếu chuyển ngành, con liệt sĩ, con thương binh, con bệnh binh, con của người hưởng chính sách như thương binh, con của thương binh loại B, con của người hoạt động cách mạng trước tổng khởi nghĩa (từ ngày 19 tháng 8 năm 1945 trở về trước), con đẻ của người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học, con Anh hùng Lực lượng vũ trang, con Anh hùng Lao động: Được cộng 5 điểm vào kết quả điểm thi tại vòng 2.

      Quy định này không phân biệt thương binh còn sống hay đã mất, do đó trường hợp này bạn hoàn toàn đủ điều kiện để được áp dụng chính sách ưu tiên khi thi tuyển công chức.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn