Thương binh suy giảm khả năng lao động mấy % thì được tặng danh hiệu “Bà mẹ Việt Nam anh hùng”?

Ngày hỏi:21/08/2021

Cho hỏi, thương binh bị suy giảm khả năng lao động mấy % thì được tặng danh hiệu “Bà mẹ Việt Nam anh hùng”?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 1 Pháp lệnh quy định danh hiệu vinh dự Nhà nước “Bà mẹ Việt Nam anh hùng” sửa đổi 2012 có quy định:

      Những bà mẹ thuộc một trong các trường hợp sau đây được tặng hoặc truy tặng danh hiệu “Bà mẹ Việt Nam anh hùng”:

      1. Có 2 con trở lên là liệt sĩ;

      2. Chỉ có 2 con mà 1 con là liệt sĩ và 1 con là thương binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;

      3. Chỉ có 1 con mà người con đó là liệt sĩ;

      4. Có 1 con là liệt sĩ và có chồng hoặc bản thân là liệt sĩ;

      5. Có 1 con là liệt sĩ và bản thân là thương binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên.

      Như vậy, nếu như bản thân bà mẹ chỉ là thương binh dù suy giảm khả năng lao động mấy phần trăm đi nữa cũng không thuộc trường hợp được tặng danh hiệu “Bà mẹ Việt Nam anh hùng”. Trường hợp bản thân bà mẹ là thương binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên và có 01 con là liệt sĩ thì mới được tặng danh hiệu “Bà mẹ Việt Nam anh hùng”.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Bà mẹ Việt Nam anh hùng
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn