Thượng sĩ học trung cấp CAND ra trường mang quân hàm gì?

Ngày hỏi:11/05/2020

Bạn Dương, email :hoangduong***@gmail.com thắc mắc: Hạ sĩ quan chuyên nghiệp mang quân hàm thượng sĩ 1 năm. Đi học trung cấp CAND ra trường mang quân hàm gì ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điểm d Khoản 3 Điều 22 Luật Công an nhân dân năm 2018 có quy định như sau:

      - Thời gian sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ học tập tại trường được tính vào thời hạn xét thăng cấp bậc hàm; đối với sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ bị giáng cấp bậc hàm, sau 01 năm kể từ ngày bị giáng cấp bậc hàm, nếu tiến bộ thì được xét thăng cấp bậc hàm.

      Như vậy, theo quy định nêu trên thì thời gian bạn đi học tập tại trường vẫn được tính vào thời hạn để xét thăng cấp hàm cho bạn.

      Bạn là hạ sĩ quan chuyên nghiệp mang quân hàm Thượng sĩ 1 năm, nay đi học trung cấp CAND thì thời gian bạn học tại trường sẽ được tính vào thời hạn xét thăng cấp bậc hàm.

      Ngoài ra, Khoản 3 Điều 22 Luật Công an nhân dân năm 2018 quy định thời hạn xét thăng cấp bậc hàm được như sau:

      - Đối với hạ sĩ quan, sĩ quan nghiệp vụ: Thượng sĩ lên Thiếu úy: 02 năm.

      Theo quy định này, nếu bạn đã mang quân hàm thượng sĩ được 1 năm, nay bạn đi học trung cấp nếu thời gian đi học trung cấp công an từ đủ 1 năm trở lên thì khi ra trường bạn được mang quân hàm thiếu úy, còn nếu thời gian bạn đi học chưa đủ 1 năm thì bạn vẫn mang quân hàm thượng sĩ.

      Nếu bạn là hạ sĩ quan chuyên nghiệp mang quân hàm Thượng sĩ 1 năm, đi học trung cấp CAND ra trường sẽ mang quân hàm Thiếu úy.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn