Tiền lương làm thêm giờ đối với cán bộ Ban quản lý dự án

Ngày hỏi:27/04/2016

Ông Ngô Thanh Hải, công tác tại 1 Ban quản lý dự án chuyên ngành, đề nghị giải đáp vướng mắc về thanh toán tiền làm thêm giờ đối với cán bộ, viên chức của Ban quản lý dự án. Khi thanh toán tiền lương làm thêm giờ cho cán bộ viên chức, đơn giá được tính theo hướng dẫn của Thông tư 23/2015/TT-BLĐTBXH như sau: Tiền lương làm thêm giờ = Tiền lương giờ thực trả của ngày làm việc bình thường x Mức ít nhất 150% hoặc 200% hoặc 300% x Số giờ làm thêm. Theo Thông tư 23/2015/TT-BLĐTBXH thì, tiền lương thực trả của ngày làm việc bình thường được xác định trên cơ sở tiền lương thực trả theo công việc đang làm của tháng mà người lao động làm thêm giờ (trừ tiền lương làm thêm giờ, tiền lương trả thêm khi làm việc vào ban đêm) chia cho số giờ thực tế làm việc trong tháng (không kể số giờ làm thêm). Tiền lương thực trả hàng tháng của Ban quản lý dự án theo Thông tư 05/2014/TT-BTC ngày 6/1/2014 của Bộ Tài chính bao gồm : Tiền lương ngạch bậc + Phụ cấp chức vụ, trách nhiệm…+ Thu nhập tăng thêm theo hệ số điều chỉnh (từ 1,1 đến 1,7 lần quỹ lương). Vậy, xin hỏi khi tính tiền lương làm thêm giờ của cán bộ viên chức của Ban quản lý có được tính thu nhập tăng thêm vào để tính đơn giá tiền lương giờ làm thêm không hay đơn giá tiền làm thêm là chỉ bao gồm tiền lương theo ngạch bậc + các khoản phụ cấp?

    Nội dung này được Bộ Tài chính tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 10 Thông tư số 05/2014/TT-BTC ngày 6/1/2014 của Bộ Tài chính quy định về quản lý, sử dụng các khoản thu từ hoạt động quản lý dự án của các chủ đầu tư, ban quản lý dự án sử dụng vốn ngân sách nhà nước và vốn trái phiếu Chính phủ nêu rõ:

      Chi tiền lương cho cán bộ, công chức, viên chức của Ban quản lý dự án gồm: Tiền lương ngạch, bậc + các khoản phụ cấp + Thu nhập tăng thêm.

      Tuy nhiên, thu nhập tăng thêm là trường hợp tiết kiệm các khoản chi khác (ngoài chi lương); căn cứ tổng mức kinh phí quản lý dự án được sử dụng trong năm để lập dự toán và cân đối các khoản chi theo quy định, sau khi bố trí đủ 18 khoản chi trong dự toán theo quy định tại Điều 10 này đảm bảo đúng đối tượng và chế độ theo quy định; chủ đầu tư và ban quản lý dự án được chi thu nhập tăng thêm cho những người hưởng lương từ chi phí quản lý dự án.

      Do vậy, tiền lương thực trả hàng tháng đối với cán bộ, viên chức của Ban quản lý dự án không bao gồm tiền thu nhập tăng thêm và khi tính tiền lương làm thêm giờ cho cán bộ, viên chức của Ban quản lý dự án không tính thu nhập tăng thêm vào để tính đơn giá tiền lương giờ làm thêm.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Chính phủ
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn