Tiếp đương sự ở nơi không đúng quy định thẩm phán sẽ bị cách chức?

Ngày hỏi:27/03/2021

Trong một vụ án mà thẩm phán có quyền giải quyết nếu thẩm phán tiếp đương sự ở nơi không đúng quy định thì sẽ bị cách chức có đúng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tiếp bị cáo, đương sự hoặc người tham gia tố tụng khác trong vụ án mà mình có thẩm quyền giải quyết không đúng nơi quy định là một trong những hành vi thẩm phán không được làm theo Khoản 5 Điều 77 Luật Tổ chức Tòa án nhân dân 2014.

      Khoản 2 Điều 82 Luật này cũng có quy định: Tùy theo tính chất, mức độ vi phạm, Thẩm phán có thể bị cách chức khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

      a) Vi phạm trong công tác xét xử, giải quyết những việc thuộc thẩm quyền của Tòa án;

      b) Vi phạm quy định tại Điều 77 của Luật này;

      ...

      Từ các quy định trên thì tùy theo tính chất, mức độ vi phạm, Thẩm phán có thể bị cách chức nếu tiếp đương sự trong vụ án mà mình có thẩm quyền giải quyết không đúng nơi quy định. Tuy nhiên, không phải trong mọi trường hợp vi phạm đều bị cách chức mà phải căn cứ vào tính chất, mức độ vi phạm.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT