Tiêu chuẩn báo cáo viên pháp luật cấp đơn vị trong công tác bổ biến, giáo dục pháp luật trong Bộ quốc phòng được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:21/09/2016

Tiêu chuẩn báo cáo viên pháp luật cấp đơn vị trong công tác bổ biến, giáo dục pháp luật trong Bộ quốc phòng được quy định như thế nào? Chào ban biên tập Thư Ký Luật! Tôi đang có một vướng mắc không biết giải quyết như thế nào, mong được các anh chị hỗ trợ. Các anh chị cho tôi hỏi: Tiêu chuẩn báo cáo viên pháp luật cấp đơn vị trong công tác bổ biến, giáo dục pháp luật trong Bộ quốc phòng được quy định như thế nào? Rất mong nhận được câu trả lời của quý anh chị, tôi xin chân thành cám ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định hiện hành tại Khoản 4 Điều 37 Thông tư 42/2016/TT-BQP thì báo cáo viên pháp luật cấp đơn vị phải có đủ các tiêu chuẩn sau:

      a) Là sĩ quan hoặc quân nhân chuyên nghiệp hoặc công nhân quốc phòng, viên chức quốc phòng;

      b) Có phẩm chất đạo đức tốt, bản lĩnh chính trị, lập trường tư tưởng vững vàng, có uy tín trong cơ quan, đơn vị;

      c) Có khả năng diễn thuyết trước tập thể;

      d) Có bằng tốt nghiệp đại học luật và thời gian công tác trong lĩnh vực pháp luật từ đủ hai năm trở lên; trường hợp không có bằng tốt nghiệp đại học luật, nhưng có bằng tốt nghiệp đại học khác thì phải có thời gian làm công tác chuyên môn trực tiếp liên quan đến pháp luật hoặc làm công tác phổ biến, giáo dục pháp luật từ đủ ba năm trở lên;

      Tiêu chuẩn báo cáo viên pháp luật cấp đơn vị trong công tác bổ biến, giáo dục pháp luật trong Bộ quốc phòng được quy định tại Thông tư 42/2016/TT-BQP quy định công tác phổ biến, giáo dục pháp luật trong Bộ Quốc phòng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn