Tiêu chuẩn chức danh Phó Trưởng phòng Phòng Tài chính - Kế toán thuộc hệ thống tổ chức thi hành án dân sự là gì?

Ngày hỏi:26/04/2017

Tiêu chuẩn chức danh Phó Trưởng phòng Phòng Tài chính - Kế toán thuộc hệ thống tổ chức thi hành án dân sự là gì? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi có một thắc mắc mong được ban biên tập giúp đỡ. Tiêu chuẩn chức danh Phó Trưởng phòng Phòng Tài chính - Kế toán thuộc hệ thống tổ chức thi hành án dân sự được quy định như thế nào? Văn bản nào quy định điều này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật!

Hồng Lan (lan****@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tiêu chuẩn chức danh Phó Trưởng phòng Phòng Tài chính - Kế toán thuộc hệ thống tổ chức thi hành án dân sự là gì?
      (ảnh minh họa)
    • Tiêu chuẩn chức danh Phó Trưởng phòng Phòng Tài chính - Kế toán thuộc hệ thống tổ chức thi hành án dân sự được quy định tại Khoản 2 Điều 16 Thông tư 02/2017/TT-BTP hướng dẫn nội dung quản lý công, viên chức, người lao động thuộc hệ thống tổ chức thi hành án dân sự như sau:

      - Đang giữ ngạch Kế toán viên hoặc tương đương trở lên;

      - Có trình độ đại học hoặc sau đại học chuyên ngành tài chính, kế toán, kiểm toán;

      - Tổ chức phối hợp công tác với các phòng chuyên môn hoặc tương đương thuộc Cục, các Chi cục Thi hành án dân sự trên địa bàn;

      - Tham mưu giúp Cục trưởng phối hợp công tác với các cơ quan, ban, ngành hữu quan; đôn đốc, chỉ đạo tổng hợp việc thực hiện chương trình, kế hoạch công tác, nội quy, quy chế của Cục;

      - Kiểm soát việc chấp hành và tuân thủ các quy định của Đảng, pháp luật của Nhà nước đối với công chức, người lao động thuộc Văn phòng trong quá trình thực hiện chức năng, nhiệm vụ, quyền hạn của đơn vị;

      Trên đây là quy định về Tiêu chuẩn chức danh Phó Trưởng phòng Phòng Tài chính - Kế toán thuộc hệ thống tổ chức thi hành án dân sự. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 02/2017/TT-BTP (Có hiệu lực từ ngày 07/5/2017).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn