Tiêu chuẩn công chức văn phòng thống kê cấp xã

Ngày hỏi:20/05/2020

Cho em hỏi em muốn làm công chức văn phòng thống kê cấp xã vậy cho em hỏi tiêu chuẩn làm công chức thống kê cấp xã như thế nào? Mong được hỗ trợ. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 1 Thông 13/2019/TT-BNV quy định tiêu chuẩn công chức cấp xã như sau:

      - Phải có đủ các tiêu chuẩn chung quy định tại Điều 3 Nghị định 112/2011/NĐ-CP;

      - Độ tuổi: Đủ 18 tuổi trở lên;

      - Trình độ giáo dục phổ thông: Tốt nghiệp trung học phổ thông;

      - Trình độ chuyên môn nghiệp vụ: Tốt nghiệp đại học trở lên của ngành đào tạo phù hợp với yêu cầu nhiệm vụ của từng chức danh công chức cấp xã; Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định cụ thể tiêu chuẩn về trình độ chuyên môn nghiệp vụ từ trung cấp trở lên đối với công chức làm việc tại các xã: miền núi, vùng cao, biên giới, hải đảo, xã đảo, vùng sâu, vùng xa, vùng dân tộc thiểu số, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn;

      - Trình độ tin học: Được cấp chứng chỉ sử dụng công nghệ thông tin theo chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin cơ bản quy định tại Thông tư 03/2014/TT-BTTTT.

      Như vậy, nếu bạn đáp ứng cấc điều kiện trên thì bạn được thi tuyển công chức văn phòng thống kê xã.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn