Tiêu chuẩn của thị xã

Ngày hỏi:17/08/2018

Tôi hiện đang tìm hiểu về tiêu chuẩn đơn vị hành chính đô thị. Cho tôi hỏi tiêu chuẩn của thị xã được quy định như thế nào? Nhờ Ban tư vấn giải đáp giúp tôi. Chân thành cảm ơn!

Yến Nhi - Thái Bình

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tiêu chuẩn của thị xã được quy định tại Điều 6 Nghị quyết 1211/2016/UBTVQH13 về tiêu chuẩn của đơn vị hành chính và phân loại đơn vị hành chính do Ủy ban Thường vụ Quốc hội ban hành, theo đó:

      1. Quy mô dân số từ 100.000 người trở lên.

      2. Diện tích tự nhiên từ 200 km2 trở lên.

      3. Đơn vị hành chính trực thuộc:

      a) Số đơn vị hành chính cấp xã trực thuộc có từ 10 đơn vị trở lên;

      b) Tỷ lệ số phường trên tổng số đơn vị hành chính cấp xã từ 50% trở lên.

      4. Đã được công nhận là đô thị loại III hoặc loại IV; hoặc khu vực dự kiến thành lập thị xã đã được phân loại đạt tiêu chí của đô thị loại III hoặc loại IV.

      5. Cơ cấu và trình độ phát triển kinh tế - xã hội đạt quy định tại Phụ lục 1 ban hành kèm theo Nghị quyết này.

      Trên đây là tư vấn về tiêu chuẩn của thị xã. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn hãy tham khảo tại Nghị quyết 1211/2016/UBTVQH13. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn