Tiêu chuẩn của Trưởng đoàn kiểm tra, người được cấp Lệnh kiểm tra đối với công chức hải quan vi phạm

Ngày hỏi:17/10/2018

Tôi tên Lữ Minh sinh sống tại Tp. HCM. Các bạn vui lòng cho tôi hỏi: Trưởng đoàn kiểm tra, người được cấp Lệnh kiểm tra đối với công chức hải quan vi phạm cần đáp ứng những tiêu chuẩn gì?

minh***@gmail.com

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Căn cứ theo quy định tại Điều 11 Quyết định 2799/QĐ-TCHQ năm 2018 về Quy chế kiểm tra công vụ và xử lý, kỷ luật đối với công chức, viên chức, người lao động trong ngành Hải quan do Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan ban hành, có quy định như sau:

    1. Tiêu chuẩn của Trưởng đoàn kiểm tra đối với cuộc kiểm tra theo kế hoạch:

    a) Như tiêu chuẩn quy định tại Điều 10 của Quy chế này.

    b) Có khả năng tổ chức, chỉ đạo Đoàn kiểm tra thực hiện nhiệm vụ kiểm tra được giao.

    c) Đã công tác trong ngành Hải quan từ 05 năm trở lên.

    2. Tiêu chuẩn của Trưởng đoàn kiểm và người được cấp Lệnh kiểm tra đối với cuộc kiểm tra đột xuất.

    a) Như tiêu chuẩn quy định tại khoản 1 Điều này.

    b) Đang là lãnh đạo cấp Phòng/Chi cục hoặc tương đương trở lên hoặc đang giữ ngạch Kiểm tra viên chính/tương đương trở lên.

    Trên đây là nội dung tư vấn. Mong là những thông tin chia sẻ trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn