Tiêu chuẩn rèn luyện thể lực trong lực lượng Công an nhân dân

Ngày hỏi:25/11/2017

Tiêu chuẩn rèn luyện thể lực trong lực lượng Công an nhân dân được quy định như thế nào? Xin chào Ban Biên tập. Tôi là Phương Thùy, hiện đang là sinh viên trường Đại học an ninh. Tôi đang có nhu cầu tìm hiểu các vấn đề liên quan đến tiêu chuẩn rèn luyện thể lực trong lực lượng Công an nhân dân. Nhờ ban biên tập giải đáp giúp tôi: Tiêu chuẩn rèn luyện thể lực trong lực lượng Công an nhân dân  được quy định như thế nào? Văn bản nào quy định vấn đề này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin cảm ơn.    

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo quy định tại Điều 7 Thông tư 24/2013/TT-BCA quy định tiêu chuẩn rèn luyện thể lực trong lực lượng Công an nhân dân do Bộ Công an ban hành thì nội dung này được quy định như sau:  

    1. Tiêu chuẩn đối với cá nhân

    Nam phải kiểm tra đủ 4 môn, nữ 3 môn theo quy định tại Điều 6 và đạt được kết quả sau đây sẽ được công nhận đạt tiêu chuẩn rèn luyện thể lực:

    a) Đối với nam

    Nhóm tuổi

    Chạy 100m (giây)

    Chạy 1500m (phút, giây)

    Bật xa (mét)

    Chống đẩy (lần)

    Co tay xà đơn (lần)

    18-27

    ≤ 16”,0

    ≤ 7’,30”

    ≥ 2,20 m

    ≥ 30

    ≥ 12

    28-34

    ≤ 16”,5

    ≤ 8’,00”

    ≥ 2,15 m

    ≥ 25

    ≥ 10

    35-40

    ≤ 17”,5

    ≤ 8’,30”

    ≥ 2,1 m

    ≥ 20

    ≥ 8

    41-45

    ≤ 18”,5

    ≤ 9’,00”

    ≥ 2,0 m

    ≥ 15

    ≥ 5

    46-50

    ≤ 19”,5

    ≤ 9’,30”

    ≥ 1,8 m

    ≥ 10

    ≥ 3

    b) Đối với nữ

    Nhóm tuổi

    Chạy 100m
    (giây)

    Chạy 800m
    (phút, giây)

    Bật xa
    (mét)

    18-24

    ≤ 20”,0

    ≤ 5’,30”

    ≥ 1,50 m

    25-30

    ≤ 20”,5

    ≤ 6’,10”

    ≥ 1,40 m

    31-35

    ≤ 21”,5

    ≤ 6’,50”

    ≥ 1,30 m

    36-40

    ≤ 22”,5

    ≤ 7,30”

    ≥ 1,20 m

    41-45

    ≤ 23”,5

    ≤ 8’,00”

    ≥ 1,10 m

    2. Tiêu chuẩn đối với đơn vị

    Đơn vị đạt tiêu chuẩn rèn luyện thể lực là đơn vị phải có 100% cán bộ, chiến sĩ trong độ tuổi dự kiểm tra theo quy định (không kể các trường hợp được miễn kiểm tra) trong đó có 80% đạt tiêu chuẩn trở lên.       

    Trên đây là nội dung tư vấn về tiêu chuẩn rèn luyện thể lực trong lực lượng Công an nhân dân. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này vui lòng tham khảo thêm tại Thông tư 24/2013/TT-BCA.

    Trân trọng!              


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn