Tiêu chuẩn trình độ chuyên môn chức danh trưởng Phòng Quản lý, giám sát bảo hiểm Bộ tài chính?

Ngày hỏi:01/10/2019

Tôi là giảng viên học viện ngân hàng, tôi đang cần tìm hiểu tiêu chuẩn các chức danh lãnh đạo của Bộ tài chính để làm đề tài nghiên cứu khoa học cấp trường, anh chị cho tôi hỏi để làm trưởng phòng Quản lý, giám sát bảo hiểm Bộ tài chính thì cần có trình độ chuyên môn như thế nào?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 4 Điều 4 Quyết định 789/QĐ-BTC 2019 quy định Tiêu chuẩn chức danh lãnh đạo cấp Phòng Bộ Tài chính quy định về tiêu chuẩn trình độ chuyên môn của chức danh trưởng phòng Quản lý, giám sát bảo hiểm Bộ tài chính cụ thể như sau:

      ...

      4. Về trình độ chuyên môn nghiệp vụ

      a. Tốt nghiệp đại học hệ chính quy hoặc tốt nghiệp thạc sỹ trở lên có chuyên ngành phù hợp với lĩnh vực chuyên môn đảm nhiệm. Đối với trường hợp có bằng tốt nghiệp Đại học, thạc sỹ, tiến sĩ do cơ sở nước ngoài cấp phải được cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận theo quy định.

      b. Có bằng tốt nghiệp trung cấp lý luận chính trị hoặc tương đương trở lên.

      c. Đã được bổ nhiệm ngạch chuyên viên hoặc tương đương trở lên hoặc các chức danh nghề nghiệp tương đương trở lên.

      d. Có chứng chỉ quản lý nhà nước ngạch chuyên viên chính trở lên.

      đ. Có chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức quản lý nhà nước đối với lãnh đạo, quản lý cấp phòng và tương đương trở lên.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Bộ máy hành chính
    Bộ máy hành chính nhà nước
    Cải cách hành chính
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn