Tiêu chuẩn về năng lực chuyên môn, nghiệp vụ của Thủ quỹ ngân hàng nhà nước

Ngày hỏi:30/08/2019

Tôi có kinh nghiệm nhiều năm trong lĩnh vực Ngân hàng nhà nước. Hiện tôi đang tìm hiểu về tiêu cuẩn năng lực chuyên môn và nghiệp vụ của Thủ quỹ ngân hàng nhà nước, tôi không biết là thông tư 12 mới đây quy định như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khaỏn 3 Điều 8 Thông tư 12/2019/TT-NHNN (có hiệu lực từ 01/01/2020) quy định tiêu chuẩn về năng lực chuyên môn, nghiệp vụ của Thủ quỹ ngân hàng nhà nước, cụ thể đáp ứng các tiêu chí sau:

      - Thành thạo chế độ, chính sách quản lý kho, quỹ của Ngân hàng Nhà nước;

      - Nắm vững về chế độ chi tiêu tài chính của Ngân hàng Nhà nước;

      - Tổ chức, sắp xếp được công việc tại nơi giao dịch tiền mặt;

      - Thông thạo việc phân loại tiền, phân biệt tiền thật, tiền giả;

      - Hướng dẫn được khách hàng chấp hành đúng các thủ tục về lĩnh tiền, nộp tiền ở ngân hàng;

      - Thông thạo quy trình nghiệp vụ về kiểm, đếm, đóng gói, thủ tục thu chi tiền mặt và bảo quản tiền mặt;

      - Thông thạo thủ tục xử lý chứng từ, ghi chép sổ quỹ và lập các báo cáo thống kê có liên quan;

      - Viết chữ, số sạch, đẹp, rõ ràng;

      - Sử dụng được các máy móc, công cụ chuyên dùng cho quỹ nghiệp vụ;

      - Đã làm qua công tác kiểm ngân từ đủ 01 năm trở lên.

      Trên đây là nội dung quy định về vấn đề bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT