Tiêu chuẩn về trình độ chuyên môn trưởng phòng Tài chính quốc phòng, an ninh, đặc biệt Bộ tài chính?

Ngày hỏi:26/09/2020

Tôi là cán bộ hưu trí, tôi đang tìm hiểu quy định về các chức danh lãnh đạo trong bộ tài chính, anh chị cho tôi hỏi theo quy định của pháp luật hiện nay thì chức vụ trưởng phòng Tài chính quốc phòng, an ninh, đặc biệt Bộ tài chính cần có trình độ chuyên môn như thế nào?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tiêu chuẩn về trình độ chuyên môn trưởng phòng Tài chính quốc phòng, an ninh, đặc biệt Bộ tài chính?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 4 Điều 4 Quyết định 2792/QĐ-BTC 2019 Tiêu chuẩn lãnh đạo cấp Phòng các đơn vị thuộc Bộ Tài chính theo đó:

      ...

      Về trình độ chuyên môn nghiệp vụ

      a. Tốt nghiệp đại học hoặc tốt nghiệp thạc sỹ, tiến sỹ có chuyên ngành phù hợp với lĩnh vực chuyên môn được giao. Đối với các trường hợp có bằng tốt nghiệp đại học, thạc sỹ, tiến sỹ do cơ sở đào tạo nước ngoài hoặc cơ sở đào tạo trong nước liên kết với nước ngoài cấp phải được cơ quan nhà nước (Bộ Giáo dục và Đào tạo) có thẩm quyền xác nhận trình độ theo quy định.

      b. Có bằng tốt nghiệp trung cấp lý luận chính trị hoặc tương đương trở lên.

      c. Đã được bổ nhiệm ngạch chuyên viên hoặc tương đương trở lên hoặc các chức danh nghề nghiệp tương đương trở lên.

      d. Có chứng chỉ quản lý nhà nước ngạch chuyên viên chính trở lên.

      đ. Có chứng chỉ bồi dưỡng lãnh đạo, quản lý cấp phòng và tương đương trở lên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn