Tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng ngạch Cán sự là công chức chuyên ngành hành chính?

Ngày hỏi:13/06/2021

Tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng của ngạch Cán sự là công chức chuyên ngành hành chính theo quy định mới? Và yêu cầu đối với công chức dự thi nâng ngạch lên ngạch cán sự ra sao?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng ngạch Cán sự là công chức chuyên ngành hành chính?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 4, Khoản 5 Điều 8 Thông tư 2/2021/TT-BNV (Có hiệu lực từ 01/8/2021) quy định như sau:

      - Tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng:

      Có bằng tốt nghiệp cao đẳng trở lên với ngành hoặc chuyên ngành đào tạo phù hợp với ngành, lĩnh vực công tác.

      - Yêu cầu đối với công chức dự thi nâng ngạch lên ngạch cán sự:

      Có thời gian giữ ngạch nhân viên và tương đương từ đủ 03 năm trở lên (không kể thời gian tập sự, thử việc). Trường hợp có thời gian tương đương với ngạch nhân viên thì thời gian giữ ngạch nhân viên tối thiểu 01 năm (đủ 12 tháng) tính đến ngày hết thời hạn nộp hồ sơ đăng ký dự thi nâng ngạch.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn