Tiêu chuẩn xét tặng Danh hiệu Nghệ sĩ ưu tú

Theo dõi sự thay đổi của Danh hiệu Nghệ sĩ ưu tú
Ngày hỏi:03/10/2018

Tôi muốn tìm hiểu về Danh hiệu Nghệ sĩ ưu tú. Cụ thể Ban tư vấn cho tôi hỏi tiêu chuẩn xét tặng Danh hiệu Nghệ sĩ ưu tú theo quy định hiện hành gồm những gì? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tiêu chuẩn xét tặng Danh hiệu Nghệ sĩ ưu tú được quy định tại Khoản 34 Điều 1 Luật thi đua, khen thưởng sửa đổi 2013, theo đó:

      Danh hiệu “Nghệ sĩ ưu tú” được xét tặng cho đối tượng quy định tại khoản 1 Điều này đạt các tiêu chuẩn sau:

      a) Trung thành với Tổ quốc Việt Nam xã hội chủ nghĩa;

      b) Có phẩm chất đạo đức tốt, có tài năng nghệ thuật, có tinh thần phục vụ nhân dân, được đồng nghiệp và nhân dân mến mộ;

      c) Có thời gian hoạt động nghệ thuật từ 15 năm trở lên, riêng đối với loại hình nghệ thuật xiếc, múa từ 10 năm trở lên; được tặng nhiều giải thưởng của các liên hoan, cuộc thi, hội diễn nghệ thuật trong nước hoặc ngoài nước.

      Trên đây là tư vấn về tiêu chuẩn xét tặng Danh hiệu Nghệ sĩ ưu tú. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn