Tiêu chuẩn xét tặng danh hiệu Nhà giáo nhân dân theo quy định cũ

Theo dõi sự thay đổi của Danh hiệu Nhà giáo nhân dân
Ngày hỏi:03/10/2018

Tiêu chuẩn xét tặng danh hiệu Nhà giáo nhân dân theo Luật Thi đua, khen thưởng 2003 được quy định như thế nào? Ban tư vấn hãy giải đáp gúp tôi trong thời gian sớm nhất. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tiêu chuẩn xét tặng danh hiệu Nhà giáo nhân dân được quy định tại Khoản 2 Điều 62 Luật Thi đua, Khen thưởng 2003, theo đó:

      Danh hiệu "Nhà giáo nhân dân" được xét tặng cho đối tượng quy định tại khoản 1 Điều này đạt các tiêu chuẩn sau:

      a) Trung thành với Tổ quốc Việt Nam xã hội chủ nghĩa;

      b) Có phẩm chất đạo đức tốt, tận tụy với nghề, thương yêu học trò, có tài năng sư phạm xuất sắc, có công lớn trong sự nghiệp giáo dục, có ảnh hưởng rộng rãi trong ngành và trong xã hội, được học trò, đồng nghiệp và nhân dân kính trọng;

      c) Có thời gian trực tiếp nuôi dạy, giảng dạy từ 20 năm trở lên; đối với cán bộ quản lý giáo dục thì phải có thời gian công tác trong ngành từ 25 năm trở lên trong đó có 15 năm trở lên trực tiếp nuôi dạy, giảng dạy.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn