Tổ chức, biên chế dân quân tự vệ cơ động, tại chỗ được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:18/05/2017

Tổ chức, biên chế dân quân tự vệ cơ động, tại chỗ được quy định ra sao? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi công tác tại Hải Phòng trong lĩnh vực quân sự. Tôi đang tìm kiếm thông tin về tổ chức, biên chế dân quân tự vệ cơ động, tại chỗ được quy định cụ thể như thế nào? Nội dung này do văn bản nào điều chỉnh? Mong các bạn tư vấn giúp tôi vấn đề này. Xin cảm ơn rất nhiều! 

Hữu Công (congdang***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tổ chức, biên chế dân quân tự vệ cơ động, tại chỗ được quy định tại Khoản 1 Điều 10 Thông tư 85/2010/TT-BQP hướng dẫn một số điều của Luật Dân quân tự vệ và Nghị định số 58/2010/NĐ-CP ngày 01 tháng 6 năm 2010 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Dân quân tự vệ. Cụ thể như sau:

      Đơn vị

      Tổ chức

      Biên chế

      Cán bộ Tiểu đoàn

      Cán bộ Đại đội

      Trung đội trưởng

      Tiểu đội trưởng

      Tổ trưởng

      Chiến sỹ

      Tổng số

      Tổ

      01 Tổ

      01

      2-4

      3-5

      Tiểu đội

      2-3 Tổ

      01

      2-3

      4-8

      7-12

      Trung đội

      2-4 Tiểu đội

      01

      2-4

      4-8

      8-24

      18-37

      Đại đội

      2-4 Trung đội

      04

      2-4

      6-12

      12-24

      46-60

      70-100

      Tiểu đoàn

      2-3 Đại đội

      04

      8-12

      6-9

      21-30

      40-58

      71-237

      150-350

      Trên đây là quy định về tổ chức, biên chế dân quân tự vệ cơ động, tại chỗ. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, bạn vui lòng tham khảo thêm Thông tư 85/2010/TT-BQP.

      Trân trọng!






    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn