Tổ chức chính quyền địa phương ở đơn vị hành chính - kinh tế đặc biệt

Ngày hỏi:14/11/2016

Tổ chức chính quyền địa phương ở đơn vị hành chính - kinh tế đặc biệt được quy định thế nào? Chào Ban biên tập Thư ký luật, tôi là Vân, đang sinh sống ở Quảng Nam, tôi có một thắc mắc rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Ban biên tập cho tôi hỏi tổ chức chính quyền địa phương ở đơn vị hành chính - kinh tế đặc biệt được quy định thế nào? Vấn đề quyền hạn được quy định ở đâu? Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi. Xin cảm ơn. (Ngọc Vân_098**)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Tổ chức chính quyền địa phương ở đơn vị hành chính - kinh tế đặc biệt được quy định tại Điều 75 Luật tổ chức chính quyền địa phương 2015, theo đó, tổ chức chính quyền địa phương ở đơn vị hành chính - kinh tế đặc biệt được quy định như sau:

    1. Chính quyền địa phương tại đơn vị hành chính - kinh tế đặc biệt gồm có Hội đồng nhân dân và Ủy ban nhân dân. Nguyên tắc tổ chức, phương thức hoạt động của Hội đồng nhân dân, Ủy ban nhân dân ở đơn vị hành chính - kinh tế đặc biệt thực hiện theo quy định của Luật này.

    2. Số lượng đại biểu Hội đồng nhân dân, số lượng thành viên Ủy ban nhân dân, cơ cấu tổ chức của Hội đồng nhân dân, Ủy ban nhân dân và nhiệm vụ, quyền hạn cụ thể của Hội đồng nhân dân, Ủy ban nhân dân ở đơn vị hành chính - kinh tế đặc biệt do Quốc hội quy định khi thành lập đơn vị hành chính - kinh tế đặc biệt đó.

    Trên đây là quy định về tổ chức chính quyền địa phương ở đơn vị hành chính - kinh tế đặc biệt. Để hiểu rõ hơn về điều này bạn nên tham khảo thêm tại Luật tổ chức chính quyền địa phương 2015.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn