Tổng hợp mức xử phạt hành vi vi phạm quy định về hồ sơ an toàn bức xạ, hạt nhân

Ngày hỏi:03/12/2018

Tôi tên là Hữu Phương. Tôi đang công tác tại công ty chiếu xạ ở Hà Nội. Trong quá trình làm việc, công ty có đề cập đến hồ sơ an toàn bức xạ, hạt nhân nhưng tôi không nắm rõ những hành vi vi phạm và xử lý. Ban biên tập cho tôi hành vi vi phạm quy định về hồ sơ an toàn bức xạ, hạt nhân bao gồm những hành vi nào và bị xử phạt ra sao? Tôi mong sớm nhận được tư vấn từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập! (0126***) 

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo quy định tại Điều 14 Nghị định 107/2013/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực năng lượng nguyên tử thì hành vi vi phạm quy định về hồ sơ an toàn bức xạ, hạt nhân sẽ bị xử phạt như sau:

    1. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi không lưu giữ một trong các tài liệu sau đây:

    a) Kết luận thanh tra, kiểm tra, tài liệu về việc thực hiện yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

    b) Báo cáo đánh giá an toàn đối với công việc bức xạ.

    2. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với hành vi không lập hoặc không lưu giữ một trong các hồ sơ, tài liệu sau đây:

    a) Hồ sơ về nguồn phóng xạ, thiết bị bức xạ, các thay đổi, sửa chữa, nâng cấp thiết bị bức xạ;

    b) Hồ sơ kiểm xạ khu vực làm việc của nhân viên bức xạ;

    c) Hồ sơ bảo dưỡng, kiểm định, hiệu chuẩn thiết bị ghi đo bức xạ, thiết bị bức xạ;

    d) Nhật ký vận hành, sử dụng thiết bị bức xạ, nguồn phóng xạ;

    đ) Hồ sơ về sự cố trong quá trình tiến hành công việc bức xạ;

    e) Hồ sơ đào tạo, hồ sơ sức khỏe của nhân viên bức xạ;

    g) Hồ sơ liều bức xạ của nhân viên bức xạ;

    h) Hồ sơ xin cấp giấy phép tiến hành công việc bức xạ;

    i) Hồ sơ xử lý, lưu giữ, chôn cất chất thải phóng xạ;

    k) Hồ sơ về việc gửi hàng phóng xạ khi vận chuyển vật liệu phóng xạ.

    3. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Không chuyển giao hồ sơ quy định tại Điểm b Khoản 1, các điểm a, b, c, d, e và g Khoản 2 Điều này cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền trước khi chấm dứt hoạt động;

    b) Không chuyển giao hồ sơ quy định tại Điểm a và Điểm c Khoản 2 Điều này cho cơ sở sở hữu, sử dụng mới, khi nguồn phóng xạ, thiết bị bức xạ được chuyển giao cho cơ sở mới.

    4. Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với hành vi không lưu giữ báo cáo phân tích an toàn đối với cơ sở bức xạ khi xin cấp giấy phép xây dựng, thay đổi quy mô và phạm vi hoạt động, chấm dứt hoạt động theo quy định.

    5. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với tổ chức có hành vi không lập hoặc không lưu giữ một trong các hồ sơ sau đây:

    a) Hồ sơ về vật liệu hạt nhân, thiết bị hạt nhân, các thay đổi, sửa chữa, nâng cấp thiết bị hạt nhân;

    b) Hồ sơ bảo dưỡng, kiểm định thiết bị hạt nhân.

    6. Phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 80.000.000 đồng, đối với tổ chức có hành vi không lập hồ sơ nâng cấp cơ sở hạt nhân.

    7. Phạt tiền từ 100.000.000 đồng đến 160.000.000 đồng đối với tổ chức có hành vi không lưu giữ báo cáo phân tích an toàn trong hồ sơ đề nghị phê duyệt địa điểm nhà máy điện hạt nhân.

    8. Phạt tiền từ 120.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng đối với tổ chức có hành vi không lưu giữ hồ sơ nâng cấp cơ sở hạt nhân.

    Trên đây là nội dung quy định về mức xử phạt hành vi vi phạm quy định về hồ sơ an toàn bức xạ, hạt nhân. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 107/2013/NĐ-CP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn