Tổng hợp mức xử phạt hành vi vi phạm quy định về xử lý, thanh lý vật thể bị nhiễm bẩn phóng xạ

Ngày hỏi:03/12/2018

Chào Ban biên tập, tôi là Trịnh Thị Mỹ Hoài, đang sinh sống tại Ninh Thuận. Tôi có một thắc mắc rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Ban biên tập cho tôi hỏi đối với hành vi vi phạm quy định về xử lý, thanh lý vật thể bị nhiễm bẩn phóng xạ bị phạt thế nào? Vấn đề này được quy định ở đâu? Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi. Xin cảm ơn. 

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo quy định tại Điều 21 Nghị định 107/2013/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực năng lượng nguyên tử thì hành vi vi phạm quy định về xử lý, thanh lý vật thể bị nhiễm bẩn phóng xạ sẽ bị xử phạt như sau:

    1. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi không thực hiện các biện pháp lưu giữ, xử lý vật thể bị nhiễm bẩn phóng xạ theo quy định.

    2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi thanh lý vật thể nhiễm bẩn phóng xạ có mức nhiễm bẩn phóng xạ cao hơn mức quy định.

    3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

    a) Buộc thu hồi vật thể nhiễm bẩn phóng xạ để lưu giữ, xử lý đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều này;

    b) Buộc phục hồi môi trường đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều này.

    Trên đây là nội dung quy định về mức xử phạt hành vi vi phạm quy định về xử lý, thanh lý vật thể bị nhiễm bẩn phóng xạ. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 107/2013/NĐ-CP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn