Tổng hợp mức xử phạt vi phạm về kiểm soát nhiễm bẩn bề mặt, nhiễm bẩn không khí đối với cơ sở sử dụng nguồn phóng xạ hở

Ngày hỏi:01/12/2018

Tôi có đọc báo và được biết là đã có văn bản quy định về xử phạt hành chính trong lĩnh vực năng lượng nguyên tử. Cụ thể anh chị cho tôi hỏi hành vi vi phạm quy định về kiểm soát nhiễm bẩn bề mặt, nhiễm bẩn không khí đối với cơ sở sử dụng nguồn phóng xạ hở sẽ bị xử phạt như thế nào? Hy vọng sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập, chân thành cảm ơn

Ngọc Hải (076***)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo quy định tại Điều 11 Nghị định 107/2013/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực năng lượng nguyên tử thì hành vi vi phạm quy định về kiểm soát nhiễm bẩn bề mặt, nhiễm bẩn không khí đối với cơ sở sử dụng nguồn phóng xạ hở sẽ bị xử phạt như sau:

    Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    - Không trang bị hệ thống tủ hút;

    - Không sử dụng các vật liệu dễ tẩy xạ cho tường, sàn nhà, mặt bàn;

    - Không bố trí hệ thống thông gió có phin lọc chất phóng xạ;

    - Không trang bị thiết bị đo suất liều, máy đo nhiễm bẩn phóng xạ để theo dõi và đánh giá mức nhiễm bẩn phóng xạ.

    Trên đây là nội dung quy định về mức xử phạt hành vi vi phạm quy định về kiểm soát nhiễm bẩn bề mặt, nhiễm bẩn không khí đối với cơ sở sử dụng nguồn phóng xạ hở. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 107/2013/NĐ-CP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn