Tốt nghiệp cao đẳng ngành kế toán có được cấp chứng chỉ kế toán viên không?

Ngày hỏi:18/11/2020

Em muốn hỏi tốt nghiệp cao đẳng ngành kế toán có được cấp chứng chỉ kế toán viên không? Hay bắt buộc phải bậc đại học?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1b Điều 57 Luật kế toán 2015 quy định như sau:

      - Người được cấp chứng chỉ kế toán viên phải có các tiêu chuẩn sau đây:

      + Có phẩm chất đạo đức nghề nghiệp, trung thực, liêm khiết, có ý thức chấp hành pháp luật;

      + Có bằng tốt nghiệp đại học trở lên thuộc chuyên ngành tài chính, kế toán, kiểm toán hoặc chuyên ngành khác theo quy định của Bộ Tài chính;

      + Đạt kết quả kỳ thi lấy chứng chỉ kế toán viên.

      Như vậy, có thể thấy một trong những điều kiện trên chính là có bằng tốt nghiệp đại học trở lên thuộc chuyên ngành kế toán, còn trường hợp có bằng cao đẳng không đáp ứng quy định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn