Tốt nghiệp trung cấp công an được phong quân hàm gì?

Ngày hỏi:09/01/2020

Em là lính nghĩa vụ công an tháng 2/2017, nếu năm nay em được chuyển sang chuyên nghiệp sau 02 năm, em đi học trung cấp thì khi ra trường em mang quân hàm gì?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tốt nghiệp trung cấp công an được phong quân hàm gì?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 1 Điều 22 Luật Công an nhân dân 2018 quy định hàm được phong đối với sinh viên, học sinh hưởng sinh hoạt phí tại trường Công an nhân dân sau khi tốt nghiệp, cụ thể như sau:

      Đại học: Thiếu úy;

      Trung cấp: Trung sĩ;

      Sinh viên, học sinh tốt nghiệp xuất sắc được phong cấp bậc hàm cao hơn 01 bậc.

      Như vậy, sau khi bạn chuyển sang chuyên nghiệp đi học tại trường trung cấp của công an nhân dân thì sau khi tốt nghiệp bạn sẽ được phong quân hàm Trung sĩ, nếu bạn tốt nghiệp xuất sắc thì được phong hàm Thượng sĩ.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn