Trả lương thế nào cho viên chức đang bị truy tố?

Ngày hỏi:10/12/2019

Giáo viên bị công an vào cuộc điều tra ra quyết định truy tố, cấm rời khỏi nơi cư trú.  Thời gian này giáo viên đó có được hưởng lương không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 23 Nghị định 27/2012/NĐ-CP thì:

      Trong thời gian tạm giữ, tạm giam để phục vụ cho công tác điều tra, truy tố, xét xử hoặc tạm đình chỉ công tác để xem xét xử lý kỷ luật thì viên chức được hưởng 50% của mức lương hiện hưởng, cộng với phụ cấp chức vụ, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề.

      Do đó, trường hợp nếu viên chức đang trong thời gian tạm giữ, tạm giam để phục vụ cho công tác điều tra, truy tố, xét xử thì cơ quan trả lương 50% của mức lương hiện hưởng, cộng với phụ cấp (nếu có).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn