Trách nhiệm bồi dưỡng cán bộ công đoàn cơ sở được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:16/07/2018

Trách nhiệm bồi dưỡng cán bộ công đoàn cơ sở được quy định như thế nào? Tôi là Hùng Anh, hiện đang làm việc tại Khu công nghiệp Tân Bình, có thắc mắc tôi muốn nhờ Ban biên tập giải đáp giúp, cụ thể là: Trách nhiệm bồi dưỡng cán bộ công đoàn cơ sở được quy định như thế nào? Có văn bản nào quy định về vấn đề này không? Mong sớm nhận được phản hồi. Chân thành cảm ơn. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trách nhiệm bồi dưỡng cán bộ công đoàn cơ sở được quy định tại Điều 9 Quyết định 482/QĐ-TLĐ năm 2009 về quy chế đào tạo bồi dưỡng cán bộ công đoàn do Chủ tịch Tổng Liên đoàn lao động Việt Nam ban hành, cụ thể như sau:

      - Công đoàn các cấp có trách nhiệm quản lý và tổ chức bồi dưỡng cán bộ công đoàn cơ sở.

      + Công đoàn cấp trên trực tiếp cơ sở có trách nhiệm tổ chức, hướng dẫn bồi dưỡng cán bộ công đoàn cơ sở.

      + Công đoàn cơ sở có trách nhiệm tổ chức các lớp bồi dưỡng cán bộ công đoàn cơ sở mình.

      - Từng công đoàn cơ sở tổ chức bồi dưỡng hoặc nhiều đơn vị trên địa bàn, cùng ngành nghề có thể liên kết tổ chức bồi dưỡng.

      Hàng năm công đoàn cơ sở xây dựng kế hoạch, chương trình bồi dưỡng bằng nguồn kinh phí hiện có. Trên cơ sở kế hoạch, chương trình bồi dưỡng của cán bộ cơ sở, công đoàn cấp trên có thể hỗ trợ, tạo điều kiện cần thiết cho mở lớp.

      - Cán bộ công đoàn cơ sở phải thường xuyên học tập nâng cao trình độ. Có quyền và nghĩa vụ dự bồi dưỡng về nghiệp vụ công tác công đoàn hàng năm, theo nhiệm kỳ, đảm bảo 100% cán bộ công đoàn được đào tạo, bồi dưỡng, tập huấn về lý luận, nghiệp vụ công đoàn.

      Trên đây là nội dung câu trả lời về trách nhiệm bồi dưỡng cán bộ công đoàn cơ sở. Để hiểu rõ và chi tiết hơn về vấn đề này bạn có thể tìm đọc và tham khảo thêm tại Quyết định 482/QĐ-TLĐ năm 2009.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn