Trách nhiệm của Ban Cơ yếu Chính phủ trong việc bảo vệ thông tin cá nhân do cơ quan nhà nước nắm giữ trên môi trường mạng?

Ngày hỏi:13/05/2017

Trách nhiệm của Ban Cơ yếu Chính phủ cơ quan Nhà nước trong việc bảo vệ thông tin cá nhân do cơ quan nhà nước nắm giữ trên môi trường mạng? Xin chào Anh/Chị Ban biên tập Thư Ký Luật, em là Luật, hiện cư trú tại Quận 8, TpHCM. Trong thời gian vừa qua, cơ quan quản lý Nhà nước đã áp dụng công nghệ thông tin để giải quyết các công việc hành chính. Tuy nhiên, bản thân em thấy nguy cơ rò rỉ thông tin cá nhân khi cung cấp cho cơ quan Nhà nước rất cao. Xin Ban biên tập Thư Ký Luật giải đáp cho em biết trách nhiệm của Ban Cơ yếu Chính phủ như thế nào trong việc bảo vệ thông tin cá nhân. Xin cảm ơn./ conglu*****@gmail.com

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Vấn đề trách nhiệm của Văn phòng Chính phủ trong việc bảo vệ thông tin cá nhân do cơ quan nhà nước nắm giữ trên môi trường mạng được quy định tại Điều 49 Nghị định 64/2007/NĐ-CP cụ thể như sau:

    1. Chủ trì xây dựng và đề xuất ban hành các văn bản quy phạm pháp luật về mật mã trong an toàn và bảo mật thông tin.

    2. Xây dựng và đề xuất ban hành các tiêu chuẩn và quy chuẩn kỹ thuật về mật mã trong an toàn và bảo mật thông tin.

    3. Tổ chức kiểm định, đánh giá và cấp chứng nhận các sản phẩm mật mã trong hoạt động của cơ quan nhà nước.

    4. Triển khai các hệ thống bảo vệ thông tin thuộc phạm vị bí mật nhà nước dùng mật mã.

    Trên đây là phần tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về Trách nhiệm của Ban Cơ yếu Chính phủ trong việc bảo vệ thông tin cá nhân do cơ quan nhà nước nắm giữ trên môi trường mạng Để tìm hiểu rõ hơn, vui lòng xem thêm tại Nghị định 64/2007/NĐ-CP

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc

Có thể bạn quan tâm:




ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn