Trách nhiệm của Bộ trưởng Bộ Nội vụ trong xét biên chế công chức

Ngày hỏi:31/08/2019

Mình đang tìm hiểu về tổng biên chế công chức năm 2020 của các cơ quan hành chính. Cho mình hỏi: Theo quy định hiện hành thì Bộ trưởng Bộ Nội vụ có trách nhiệm gì trong xét biên chế công chức? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Quyết định 1066/QĐ-TTg năm 2019 biên chế công chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước thì:

      Bộ trưởng Bộ Nội vụ có trách nhiệm:

      1. Giao biên chế công chức đối với từng bộ, cơ quan ngang bộ, cơ quan thuộc Chính phủ, tổ chức do Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ thành lập mà không phải là đơn vị sự nghiệp công lập và các tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương trong số biên chế công chức quy định tại khoản 1 Điều 1 Quyết định này.

      2. Giao biên chế công chức đối với từng cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài trong tổng số biên chế công chức quy định tại khoản 2 Điều 1 Quyết định này.

      3. Giao biên chế đối với từng Hội có tính chất đặc thù hoạt động trong phạm vi cả nước trong tổng biên chế quy định tại khoản 3 Điều 1 Quyết định này.

      4. Trình Thủ tướng Chính phủ xem xét, quyết định việc sử dụng biên chế công chức dự phòng quy định tại khoản 4 Điều 1 Quyết định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT